Đổi chứng minh nhân dân 12 số có phải thay đổi các thông tin trên giấy tờ liên quan hay không?

Thứ hai - 19/09/2016 14:47
Tôi đã đổi CMND từ 9 số sang CMND 12 số, tuy nhiên trong mọi giấy tờ nhà đất, sổ hộ khẩu và các giấy tờ khác vẫn dùng số CMND cũ (9 số). Như vậy liệu tôi có phải thay đổi tất cả mọi giấy tờ sang sử dụng CMND mới (12 số) không?
Đổi chứng minh nhân dân 12 số có phải thay đổi các thông tin trên giấy tờ liên quan hay không?
     Cảm ơn quý khách đã gửi yêu cầu tư vấn đến công ty chúng tôi. Hanel Law xin đưa ra quan điểm tư vấn của mình dựa trên những cơ sở dữ liệu được cung cấp như sau:
     Theo quy định tại Điều 1 Thông tư số 18/2014/TT-BCA hướng dẫn việc thu, nộp và xử lý Chứng minh nhân dân khi công dân đổi Chứng minh nhân dân đã quy định cụ thể khi công dân làm thủ tục đổi CMND 9 số sang mẫu CMND 12 số thì phải nộp lại CMND 9 số, sau đó cán bộ làm thủ tục đổi CMND sẽ thực hiện như sau:
     “a) Trường hợp CMND còn rõ nét (ảnh, số CMND và chữ) thì cắt góc phía trên bên phải mặt trước của CMND đó, mỗi cạnh góc vuông là 2cm, ghi vào hồ sơ và trả CMND đã được cắt góc cho người đến làm thủ tục.
     b) Trường hợp CMND bị hỏng, bong tróc, không rõ nét (ảnh, số CMND và chữ) thì cắt góc phía trên bên phải mặt trước của CMND đó, mỗi cạnh góc vuông là 2cm, ghi vào hồ sơ, trả CMND đã được cắt góc cho người đến làm thủ tục và cấp giấy xác nhận số CMND cho công dân.
     3. Ngay khi nhận CMND đã được cắt góc hoặc sau một thời gian, nếu công dân yêu cầu thì cơ quan thu hồi CMND 9 số có trách nhiệm cấp giấy xác nhận số CMND cho công dân đó”
     Như vậy, bạn không cần phải làm thủ tục thay đổi tất cả các giấy tờ mà đã dùng số CMND cũ (9 số) mà có thể chứng minh 2 số chứng minh đó cùng một người bằng cách dùng CMND cũ bị cắt góc hoặc yêu cầu cơ quan công an cấp giấy xác nhận CMND 9 số và CMND 12 số đó là cùng một người, hoặc khi làm thủ tục yêu cầu cấp mới CMND yêu cầu cán bộ ghi chú vào số hộ khẩu số CMND mới.
    Tuy nhiên, nếu có thời gian thì bạn nên chủ động thay đổi thông tin trong các thủ tục liên quan đến giấy tờ nhà đất, số tài khoản ngân hàng, mã số thuế… để tránh sự phiền hà khi cần giao dịch và tránh trường hợp những giấy tờ chứng minh phía trên bị thất lạc.
 
 

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

  • Đỗ Đức Long

    sổ hộ khẩu mang sô CMNN cu nay đổi sang CMNN 12 số hậy Hộ khẩu và CMNN có cần bổ sung thêm xác nhận của công an không ,
    Thanks

      Đỗ Đức Long   26/09/2018 16:17
  • Đức

    Có 2 điều mong luật sư tư vấn dùm tui :
    1 : trước tết tui có làm mất hết các giấy tờ và sau đó làm lại cmnd 12 số,hiện hộ khẩu của tui chỉ có 9 số cmnd tui muốn đổi lại 12 số cho hộ khẩu và cmnd cùng nhau luôn được không !
    2 : xe tui mua lại của 1 ông A quen biết và ông A này mua lại từ cửa hàng xe củ và ông này dọn nhà đi đâu rồi,tui chưa sang tên và củng không biết ông này hiện đang ở đâu,tui mua xe này được 2 năm rồi,trước tết mất hết giấy tờ giờ có thể đăng ký lại cavet được không,,xe này biển số quận 3 và tui thì ở quận 1 tphcm sài gòn !
    • mong luật sư gửi mail tư vấn dùm tui •

      Đức   07/05/2017 13:31
Mã bảo mật   

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây