KẾT HÔN VỚI CON RIÊNG CỦA BỐ DƯỢNG CÓ ĐƯỢC KHÔNG?

Thứ bảy - 13/06/2020 09:17
Tình huống pháp lý: Kết hôn với con riêng của bố dượng có được không?

Sau khi bố tôi mất thì mẹ tôi có tái hôn với một người đàn ông khác, người này có con trai hơn tôi tầm 3 tuổi. Chúng tôi sống chung lâu ngày nên đã nảy sinh tình cảm, tôi năm nay đã 25 tuổi. Vậy mong Quý công ty tư vấn trường hợp tôi kết hôn với con của bố dương thì pháp luật có cấm không?
Hình ảnh minh họa
Hình ảnh minh họa

Trả lời:

Căn cứ theo Khoản 2 Điều 5 Luật hôn nhân và gia đình 2014 về bảo vệ chế độ hôn nhân đình như sau:

“2. Cấm các hành vi sau đây:

  1. a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;
  2. b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;
  3. c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;
  4. d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

đ) Yêu sách của cải trong kết hôn;

  1. e) Cưỡng ép ly hôn, lừa dối ly hôn, cản trở ly hôn;
  2. g) Thực hiện sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản vì mục đích thương mại, mang thai hộ vì mục đích thương mại, lựa chọn giới tính thai nhi, sinh sản vô tính;
  3. h) Bạo lực gia đình;
  4. i) Lợi dụng việc thực hiện quyền về hôn nhân và gia đình để mua bán người, bóc lột sức lao động, xâm phạm tình dục hoặc có hành vi khác nhằm mục đích trục lợi.”

Đối chiếu với những hành vi trên thì trường hợp của Quý khách không nằm trong các hành vi cấm của Luật hôn nhân và gia đình 2014. Vì vậy, chỉ cần 2 người đủ điều kiện theo Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình thì có thể kết hôn với nhau.

Điều 8. Điều kiện kết hôn

  1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:
  2. a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;
  3. b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;
  4. c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;
  5. d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.
  6. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

Như vậy, nếu kết hôn với con riêng của bố dượng là không vi phạm pháp luật. Tuy nhiên, nếu Quý khách kết hôn có thể sẽ bị gia đình phản đối, vì vậy Quý khách cần giải thích rõ về hành vi này cho mọi người trong gia đình biết để có thể nhận sự đồng tình của gia đình mình.

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây