Chồng đánh đập và dọa giết vợ có phạm tội gì hay không?

Thứ tư - 07/12/2022 03:52
Chồng đánh đập và dọa giết vợ có phạm tội gì hay không?
Chồng đánh đập và dọa giết vợ có phạm tội gì hay không?

Chồng đánh đập và dọa giết vợ có phạm tội gì hay không?

Xin được luật sư tư vấn: chồng tôi rượu chè cờ bạc cũng thuộc là dạng nát rượu rồi. Ngày nào say rượu là cũng đánh đập và dọa giết tôi và các con. Còn bắt tôi phải đi vay tiền hàng xóm không thì anh ta sẽ không để cho tôi sống yên ổn. Tôi không chịu được cảnh này nữa nên đã làm đơn ly hôn thì anh ta dọa giết tôi và các con nếu còn cứ tiếp tục làm đơn ly hôn. Luật sư cho tôi hỏi là chồng tôi có phạm tội gì không? Và tôi phải làm sao để giải quyết được vấn đề này

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn về: Chồng đánh đập và dọa giết vợ có phạm tội gì hay không? Chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

Trường hợp của bạn, chồng bạn đã có hành vi đánh đập và dọa giết bạn và các con. Khi người chồng có những hành vi đánh đập, hành hạ, hay những hành vi khác thì bạn có quyền gửi đơn tố cáo và bằng chứng bạo lực gia đình tới Cơ quan công an hoặc UBND xã/phường để được bảo vệ và có chế tài đối với hành vi của người chồng.

Thứ nhất, đối với hành vi đánh đập vợ con của chồng bạn:

+ Nếu hành vi đánh đập chưa đủ để cấu thành tội hình sự, thì chồng bạn sẽ bị xử phạt hành chính:

Căn cứ theo điều 49, Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình, tuỳ vào mức độ vi phạm sẽ bị xử phạt như sau:

Điều 49. Hành vi xâm hại sức khoẻ thành viên gia đình

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 1.500.000 đồng đối với hành vi đánh đập gây thương tích cho thành viên gia đình

2. Phạt tiền từ 1.500.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Sử dụng các công cụ, phương tiện hoặc các vật dụng khác gây thương tích cho thành viên gia đình;

b) Không kịp thời đưa nạn nhân đi cấp cứu điều trị trong trường hợp nạn nhân cần được cấp cứu kịp thời hoặc không chăm sóc nạn nhân trong thời gian nận nhân điều trị chấn trhương do hành vi bạo lực gia đình, trừ trường hợp nận nhân từ chối;

3. Biện pháp khắc phục hậu quả.”

+ Nếu hành vi của chồng bạn gây ra tổn thương cơ thể trên 11% cho bạn hoặc con bạn thì người chồng sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội cố ý gây thương tích.

Căn cứ theo khoản 1  điều 134 Bộ Luật hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017:

Điều 134. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác.

1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 06 năm:….

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm:….

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 14 năm:…..

5. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm hoặc tù chung thân:….

6. Người nào chuẩn bị vũ khí, vật liệu nổ, hung khí nguy hiểm, a-xít nguy hiểm, hóa chất nguy hiểm hoặc thành lập hoặc tham gia nhóm tội phạm nhằm gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.”

Thứ hai, đối với hành vi đe dọa giết bạn và các con của chồng bạn:

Với hành vi đe dọa trên của chồng bạn mà có căn cứ làm cho người bị đe dọa lo sợ rằng việc đe dọa này sẽ được thực hiện có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đe dọa giết người theo quy định tại Điều 133 Bộ Luật hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017:

Điều 133. Tội đe dọa giết người

1. Người nào đe dọa giết người, nếu có căn cứ làm cho người bị đe dọa lo sợ rằng việc đe dọa này sẽ được thực hiện, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

a) Đối với 02 người trở lên;

b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

c) Đối với người đang thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân;

d) Đối với người dưới 16 tuổi;

đ) Để che giấu hoặc trốn tránh việc bị xử lý về một tội phạm khác.”

Như vậy, hành vi đánh đập và dọa giết bạn và các con của chồng bạn là hành vi vi phạm pháp luật. Vì vậy, để bảo vệ tính mạng và sức khỏe của bạn và các con bạn thì bạn nên trình báo với chính quyền địa phương để có biện pháp giáo dục và răn đe chồng của bạn.

 

Tác giả: Biên tập

Nguồn tin: Tổng hợp:

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

VIDEO CÁC HOẠT ĐỘNG

DỊCH VỤ CHÍNH

TƯ VẤN NHANH

Tư vấn chung


Tư vấn Doanh nghiệp


Thích Fb của Hanel

THỐNG KÊ

  • Đang truy cập9
  • Hôm nay948
  • Tháng hiện tại7,216
  • Tổng lượt truy cập126,808
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây