CHA CÓ ĐƯỢC TRỰC TIẾP NUÔI CON 20 THÁNG TUỔI SAU KHI LY HÔN?

Thứ hai - 17/02/2020 09:45
Hỏi: Tôi và vợ đang làm các thủ tục ly hôn theo quy định của pháp luật và thỏa thuận xong các vấn đề tài sản. Tuy nhiên, vợ chồng tôi có cô con gái 20 tháng tuổi hiện đang được ở với mẹ. Trước giờ thu nhập chính của gia đình đều do tôi chu cấp. Được biết sau khi ly hôn, vợ tôi sẽ thuê nhà ở chung với em gái, vợ tôi trước giờ nội trợ nên bây giờ công việc không ổn định, khó khăn về kinh tế. Vì vậy, nguyện vọng của tôi là được đem cháu về nuôi để được chăm sóc tốt cho cháu về mọi mặt.
Tôi muốn hỏi Luật sư tôi có thể nuôi con trong trường hợp này không? Tôi xin chân thành cảm ơn!
CHA CÓ ĐƯỢC TRỰC TIẾP NUÔI CON 20 THÁNG TUỔI SAU KHI LY HÔN?
Vấn đề này sau khi nghiên cứu tài liệu có liên quan. Luật Hanel xin đưa ra các ý kiến tư vấn như sau:
Quyền nuôi con là một trong những vấn đề được quan tâm nhất khi ly hôn, tùy vào sự thỏa thuận, điều kiện kinh tế, khả năng chăm sóc của mỗi bên, Tòa án sẽ quyết định quyền nuôi con theo hướng có lợi nhất cho trẻ. Theo Khoản 3 Điều 81 Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định: “Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.”
Theo quy định của pháp luật, con dưới 36 tháng tuổi sẽ được giao cho mẹ trực tiếp nuôi. Tuy nhiên, không phải mọi trường hợp đều như vậy, trong trường người chồng chứng minh được khả năng đảm bảo tốt hơn về điều kiện vật chất và tinh thần cho con thì vẫn có thể giành được quyền nuôi con sau ly hôn. Trong trường hợp của bạn, để giành quyền nuôi con, bạn nên áp dụng các phương án sau:
– Phương án 1: Thỏa thuận
Thỏa thuận được xem là phương pháp tối ưu hàng đầu, tránh tranh chấp xung đột quyền lợi, vừa đảm bảo điều kiện tốt hơn cho con, vừa để thủ tục ly hôn trở nên đơn giản, nhanh chóng.
– Phương án 2: Chứng minh khả năng nuôi con của người cha và chứng minh người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp nuôi dưỡng con.
Nếu phương án 1 thất bại, gia đình bạn vẫn cương quyết muốn nuôi con vì có cơ sở cho rằng nếu con ở với bạn sẽ nhận được sự quan tâm tốt nhất, sự đảm bảo về vật chất, tinh thần tốt nhất thì việc bạn cần làm lúc này là:
– Chứng minh những lợi thế về mặt vật chất và tinh thần vượt trội hơn so với vợ:
+ Có công việc ổn định và mức lương tốt đảm bảo điều kiện tốt cho con;
+ Có chỗ ở ổn định, hợp pháp;
+ Có thể dành thời gian chơi với con, cho con sống trong một môi trường sống tốt về giáo dục, vui chơi, giải trí;
+ Bé có ông , bà trông nom, nhận được nhiều sự quan tâm, chăm sóc;
+ Bố có đạo đức tốt, lối sống lành mạnh đảm bảo một nền tảng giáo dục tốt cho con cái.
Để chứng minh được điều này, bạn phải có hợp đồng lao động, giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và những tài sản khác,….
– Chứng minh được người vợ không đủ khả năng để đảm bảo đời sống tốt cho con:
Trên đây là ý kiến tư vấn của Công ty Luật TNHH MTV Pháp lý Hanel liên quan đến yêu cầu tư vấn của Qúy Khách trên cơ sở nghiên cứu các quy định pháp luật. Hi vọng ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ hữu ích cho Qúy Khách.
 
Nếu có thắc mắc cần được giải đáp, hỗ trợ, quý khách có thể liên hệ với chúng tôi theo thông tin dưới đây:
Đơn vị:       Công ty Luật TNHH MTV Pháp lý Hanel (VPLS Hanel)
Địa chỉ:       Tầng 2 số 39 Nguyễn An Ninh, Hoàng Mai, Hà Nội.
Điện thoại:  098.999.2007 – 024.66514061
Email:         vanphongluatsuhanel@gmail.com
 
 
 

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây